https://bienchungtieuduong.co
0936 057 996-0962 326 300

Ngứa râm ran như kiến cắn, nổi mần ngứa khắp người có phải do dị ứng Insulin hay biến chứng tiểu đường

Trần Thị Là: Chồng tôi bị tiểu đường phải tiêm thuốc insulin 1 ngày 2 lần vào buổi sáng và buổi chiều. Nhưng khi tiêm thuốc tiểu đường người cảm thấy ngứa râm ran như kiến cắn, và nổi mẩn ngứa khắp người. Những chỗ ngứa lâu rồi thì bị sạm khô và tróc vảy nhỏ. Bác sỹ cho tôi hỏi chồng tôi có phải bị dị ứng thuốc tiểu đường không hay là biến chứng của tiểu đường?

Chào bạn,

Để có thể xác định chính xác được nguyên nhân, cần phải làm rõ thời điểm xuất hiện những biểu hiện trên của chồng bạn.

Nếu mẩn ngứa xảy ra ngay sau khi tiêm thuốc điều trị tiểu đường thì rất có thể chồng bạn bị dị ứng thuốc, và trong trường hợp này cần đến gặp ngay bác sĩ điều trị để có biện pháp xử trí kịp thời.

Nếu mẩn ngứa xuất hiện thường xuyên cùng với tiến triển của bệnh, ngay cả khi không dùng thuốc hoặc sau một thời gian dài dùng thuốc thì nguyên nhân rất có thể là do biến chứng thần kinh của tiểu đường, với những biểu hiện tê, buốt, châm chích, nóng rát trên da, da khô, ngứa và tróc vẩy…

Tốt nhất bạn nên sớm đưa chồng đến các chuyên khoa nội tiết – đái tháo đường để khám, xác định chính xác nguyên nhân và có biện pháp xử lý phù hợp.

Bên cạnh đó, chồng bạn có thể tham khảo sử dụng kết hợp thêm TPCN Hộ Tạng Đường có tác dụng phòng ngừa và hỗ trợ điều trị biến chứng của tiểu đường trên tim, mắt, thận, thần kinh… giúp hỗ trợ điều hòa đường huyết.

Xem thêm: 

Chia sẻ của người bệnh: Cách chữa tiểu đường hiệu quả

Giảm đường huyết tự nhiên: Những giải pháp hiệu quả

Chúc bạn và gia đình sức khỏe.

    Đặt câu hỏi cho chuyên gia

    Viết bình luận
    Theo dõi
    Thông báo
    guest
    0 Bình luận
    Phản hồi nội tuyến
    Xem tất cả các bình luận