https://bienchungtieuduong.co
0936 057 996-0962 326 300

Chóng mặt, bủn rủn khi chân sau tập thể dục có phải biến chứng tiểu đường

Nguyễn Lưu Bảo: Chào bác sĩ, năm nay tôi 45 tuổi và đã bị tiểu đường 5 năm nay, tôi vẫn sử dụng thuốc hạ đường huyết đều đặn, ăn cơm gạo lứt và đi bộ mỗi ngày 60 phút và sử dụng Hộ Tạng Đường ngày 4 viên, đường huyết lúc đói của tôi từ 5,8 – 6,5 mmol/l. Nhưng gần đây, thỉnh thoảng tôi lại thấy chóng mặt và bủn rủn chân tay, nhất là sau khi đi tập thể dục về. Không biết tôi có phải tôi đã bị biến chứng của bệnh tiểu đường hay không? Tôi phải làm gì trong trường hợp này? Mong bác sĩ tư vấn giúp. Tôi xin cảm ơn.

Chào bạn,

Với mức đường huyết 5,8 – 6,5 mmol/l cho thấy đường huyết của bạn đang được kiểm soát rất tốt. Tuy nhiên, hiện tượng chóng mặt, bủn rủn chân tay mà bạn gặp phải có thể là biến chứng hạ đường huyết – biến chứng hay gặp nhất ở bệnh nhân tiểu đường, đặc biệt những người dùng thuốc hạ đường huyết liều cao, người ăn uống kiêng khem quá mức hoặc bỏ bữa mà vẫn sử dụng insulin, hay những người luyện tập thể thao quá sức. Để phòng tránh tình trạng này diễn ra, tốt nhất bạn nên đến gặp bác sĩ kiểm tra lại chỉ số đường huyết, HbA1c để bác sĩ điều chỉnh hạ liều thuốc tiểu đường. Đồng thời, bạn nên tiếp tục duy trì chế độ ăn uống hợp lý, sử dụng TPCN Hộ Tạng Đường và chỉ nên luyện tập khoảng 30 phút trong ngày, lưu ý không nên ở nhà hoặc đi tập thể dục mà không có người đi cùng và phải luôn có kẹo ngọt trong túi để dùng mỗi khi có biểu hiện chóng mặt, bủn rủn chân tay.

Chúc bạn sức khỏe!

    Đặt câu hỏi cho chuyên gia

    Viết bình luận
    Theo dõi
    Thông báo
    guest
    1 Bình luận
    Mới nhất
    Cũ nhất Được bình chọn nhiều nhất
    Phản hồi nội tuyến
    Xem tất cả các bình luận
    Nguyễn văn Chung
    Nguyễn văn Chung
    27/08/2014

    Bị tiểu đường lên ăn lọai qủa chín nào là tôt nhất?